Mua bán nhà đất đang thế chấp ngân hàng có sao không?

Hiện nay, tôi đang muốn mua một ngôi nhà có thế chấp sổ đỏ ở ngân hàng. Tôi muốn biết giao dịch mua bán nhà, đất thế chấp ngân hàng có được pháp luật bảo vệ không?

Hỏi: Hiện nay, tôi đang muốn mua một ngôi nhà có thế chấp sổ đỏ ở ngân hàng. Tôi muốn biết giao dịch mua bán nhà, đất thế chấp ngân hàng có được pháp luật bảo vệ không?

Mua bán nhà thế chấp có quy trình như thế nào? Liệu có an toàn không?

Trân trọng!

baochautt@yahoo.com

Theo quy định tại khoản 4 Điều 718 Bộ luật Dân sự 2005 thì bên thế chấp “được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý”. Qua đó cho thấy, pháp luật không cấm thực hiện giao dịch đối với nhà đất đã thế chấp nhưng các giao dịch mua bán liên quan đến nhà, đất này chỉ được thực hiện khi được Bên đang nhận thế chấp đồng ý.
Trả lời:

Vì vậy, để thực hiện việc mua bán nhà đất đang thế chấp một cách an toàn các bên (Bên thế chấp, Bên nhận thế chấp và người nhận chuyển nhượng tài sản thế chấp) ký Biên bản thỏa thuận Ba Bên về việc giải quyết khoản tiền vay, trước khi thực hiện thủ tục mua, bán nhà ở theo quy định pháp luật.

Ngoài ra, liên quan đến vấn đề này, chúng tôi cũng cung cấp thêm một số thông tin có liên quan để khách hàng lưu ý khi mua nhà ở hình thành trong tương đang thế chấp từ chủ đầu tư trong dự án nhà ở.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 7 Thông tư số 01/2014/TTLT-NHNN-BXD-BTP-BTNMT ngày 25/4/2014 của liên Bộ Xây dựng, Bộ Tư pháp, Bộ Tài nguyên & Môi trường và Ngân Hàng Nhà nước về hướng dẫn thủ tục thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai thì trường hợp dự án đầu tư xây dựng nhà ở đã được doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thế chấp để thực hiện nghĩa vụ dân sự khác thì doanh nghiệp kinh doanh bất động sản phải thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký (rút bớt tài sản thế chấp) trước khi bán nhà ở trong dự án đó cho khách hàng.

Do đó, khi mua bán nhà ở từ chủ đầu tư thì khách hàng cũng cần yêu cầu chủ đầu tư cung cấp các thông tin, tài liệu liên quan đến vấn đề này trước khi ký kết hợp đồng.

Trương Thị Hồng Châu
(Công ty Luật TNHH Đất Luật)

(Theo CafeLand)
 
 

TIN CŨ HƠN